Trung tâm cứu hộ, bảo tồn và phát triển sinh vật Hoàng Liên tái thả 10 loài với 28 cá thể sau cứu hộ vào Vườn Quốc gia Hoàng Liên
11/07/2024
Nhân kỷ niệm 22 năm thành lập Vườn Quốc gia Hoàng Liên (12/7/2002-12/7/2024). Ngày 10-7, Trung tâm cứu hộ, bảo tồn và phát triển sinh vật Hoàng Liên tổ chức tái thả sau cứu hộ 10 loài động vật với 28 cá thể vào Vườn Quốc gia Hoàng Liên.
Cụ thể các loài được tái thả là Cu li, Cầy hương, Cầy vòi, Mèo rừng, Rùa đầu to, Rùa sa nhân và một số loài chim. Khu vực tái thả là rừng đặc dụng thuộc Vườn Quốc gia Hoàng Liên quản lý.
Đây là đợt 4, Trung tâm cứu hộ, bảo tồn sinh vật Hoàng Liên tổ chức tái thả động vật sau khi cứu hộ về môi trường tự nhiên, công việc diễn ra đảm bảo an toàn cả về người và động vật. Sau khi tái thả động vật tỏ ra khoẻ mạnh và hoà nhập ngay với môi trường sống tự nhiên.
Việc tái thả động vật sau khi cứu hộ về môi trường tự nhiên, không chỉ mang ý nghĩa giáo dục môi trường, mà còn nâng cao tính đa dạng sinh học trong Vườn Quốc gia Hoàng Liên.
Bùi Liêm (Trung tâm VH,TT-TT Sa Pa)